วันพฤหัสบดีที่ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2566 เวลา 13.00 น. ณ อาคารหอประชุม 60 พรรษามหาวชิราลงกรณ์ มหาวิทยาลัยราชภัฏร้อยเอ็ด ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิชิต กำมันตะคุณ รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏร้อยเอ็ด เป็นประธานในพิธีไหว้ครูของนักศึกษาภาคปกติ ประจำปีการศึกษา 2566 พร้อมด้วยรองอธิการบดี คณบดี คณาจารย์ บุคลากร ร่วมพิธีโดยพร้อมเพรียงกัน ซึ่งพิธีไหว้ครูเป็นพิธีกรรมที่เป็นประเพณีของไทยที่นิยมปฏิบัติมาแต่สมัยโบราณ แสดงถึงความระลึกถึงบุญคุณของครู ถือเป็นพิธีกรรมที่แสดงความเคารพและระลึกถึงพระคุณของบูรพาจารย์ ครูอาจารย์ผู้ประสิทธิ์วิชาความรู้ให้ ทำให้เราสามารถนำไปประกอบวิชาชีพ สร้างความเจริญรุ่งเรืองให้แก่ตนเองและครอบครัวได้ในอนาคต ภายในพิธีได้มีตัวแทนนักศึกษาถือพานธูป เทียน ดอกไม้ รวมไปถึงปีนี้ได้จัดให้มีนักศึกษาถือกรวยดอกไม้ขึ้นไหว้คณะครูบนเวทีด้วย
![พิธีไหว้ครู : ฝ่ายประชาสัมพันธ์ กองกลาง สำนักงานอธิการบดี](https://www.reru.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/20220706-01-004-1024x683.jpg)
![พิธีไหว้ครู : ฝ่ายประชาสัมพันธ์ กองกลาง สำนักงานอธิการบดี](https://www.reru.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/20220706-01-005-1024x683.jpg)
ภาพโดย : ฝ่ายประชาสัมพันธ์ กองกลาง สำนักงานอธิการบดี
![ประมวลภาพกิจกรรม พิธีไหว้ครู ประจำปีการศึกษา 2566](https://www.reru.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/20220706-01-003-1024x552.jpg)